Labaran Najeriya Na Yau – 07 Ga Mayu, 2026 1. Kotu ta kwace kadarori tara da ake dangantawa da Timipre Sylva Babbar Kotun Tarayya da ke Abuja ta bayar da umarnin kwace kadarori tara da ake dangantawa da tsohon Ministan Albarkatun Mai, Timipre Sylva, ga Gwamnatin Tarayya. Alkalin kotun, Mai Shari’a Obiora Egwuatu, ya yanke hukuncin ne bayan EFCC ta gabatar da bukatar hakan. 2. Majalisar Dattawa ta tabbatar da Joseph Tegbe a matsayin Ministan Wutar Lantarki Majalisar Dattawa ta tabbatar da Joseph Tegbe a matsayin sabon Ministan Wutar Lantarki bayan tantance shi a zauren majalisar. Sanatocin sun nuna damuwa…
Author: Ahmad Habib Ibrahim
Jarumi Vijay na Indiya ya yi nasarar tarihi a zaɓen Tamil Nadu, yana shirin kafa gwamnati Shahararren tauraron fina-finan Indiya, Joseph Vijay Chandrasekhar, wanda aka fi sani da Vijay ko “Thalapathy”, ya kafa tarihi bayan samun gagarumar nasara a zaɓen majalisar dokokin jihar Tamil Nadu. Jam’iyyarsa ta Tamilaga Vettri Kazhagam (TVK) ta lashe kujeru 108, lamarin da ya sa ta zama jam’iyya mafi rinjaye a zaɓen, duk da cewa ba ta kai adadin kujeru 118 da ake bukata domin kafa gwamnati ita kaɗai ba. Bayan sakamakon zaɓen, Vijay ya aika wasiƙa ga gwamnan jihar, Rajendra Vishwanath Arlekar, yana neman izinin…
Gwamnatin Tarayyar Najeriya ta haramta amfani da taken “Dr” ga mutanen da aka ba digirin girmamawa (honorary degree), musamman a wuraren aiki, ilimi da sauran fannoni na hukuma. Ministan Ilimi, Tunji Alausa ne ya sanar da hakan a ranar Laraba a Fadar Shugaban ƙasa da ke Abuja, bayan taron Federal Executive Council. Dalilin Sabon Dokar A cewarsa: “An samu yawaitar amfani da digirin girmamawa ta hanyoyi marasa kyau, ciki har da siyasa da neman kuɗi.” Ya ƙara da cewa: ana bai wa ’yan siyasa kyautar digiri domin son rai ana amfani da shi wajen neman riba wasu jami’an gwamnati suna…
Labaran Najeriya Na Yau – 06 Ga Mayu, 2026 Sauyin Sheka a Majalisa Akalla ’yan majalisa 17 na House of Representatives Nigeria sun fice daga African Democratic Congress zuwa Nigeria Democratic Congress. An sanar da hakan ne a zaman majalisa na ranar Talata. Hare-haren ’Yan Bindiga a Katsina Akalla mutane 24 sun rasa rayukansu sakamakon hare-haren ’yan bindiga a yankunan Musawa da Kankia na jihar Katsina State. Lamarin ya faru ne a kasuwar Jikamshi yayin da ’yan kasuwa ke rufe kasuwancinsu. Adelabu Ya Ki Amincewa da Consensus Tsohon Ministan Wutar Lantarki, Adebayo Adelabu, ya yi watsi da tsarin zaɓen ɗan…
Majalisar Dokokin Nijeriya ta amince da kafa wani kwamitin hadin gwiwa na wucin-gadi domin magance karuwar hare-haren ƙyamar baƙi da ake kai wa ’yan ƙasar a Afirka ta Kudu. Kwamitin, wanda zai kunshi ’yan Majalisar Dattawa ta Najeriya da kuma Majalisar Wakilai ta Najeriya, ana sa ran zai gudanar da ziyarar bincike da ta diflomasiyya domin nemo mafita mai ɗorewa ga matsalar. Ziyarar Diflomasiyya A cikin shirye-shiryen: Tawagar za ta ziyarci Majalisar Dokokin Afirka ta Kudu Za su bayyana rashin jin daɗin Nijeriya kan hare-haren Za a tattauna hanyoyin kare ’yan Nijeriya a ƙasashen waje Har ila yau, Majalisar na…
Sabon rikici ya ɓarke tsakanin Amurka da Iran bayan da ɓangarorin biyu suka yi musayar hare-hare a mashigin ruwan Hormuz Strait. Wani babban jami’in sojin Amurka ya bayyana cewa sun samu nasarar lalata ƙananan jiragen ruwan Iran guda shida, tare da kakkaɓo wasu makamai masu linzami da aka harba kan jiragen yaƙin ruwan Amurka da kuma manyan jiragen dakon kaya. Wannan shi ne karo na farko da aka sake yin musayar wuta tun bayan fara yarjejeniyar tsagaita wuta tsakanin ƙasashen biyu. Shirin Amurka a Hormuz Rahotanni sun nuna cewa rikicin ya biyo bayan ƙaddamar da wani shiri da shugaban Amurka,…
Arewacin Najeriya na ci gaba da nuna ra’ayoyi mabanbanta kan sabon tsarin siyasa da ya haɗa da shigar Peter Obi da Rabiu Musa Kwankwaso cikin jam’iyyar Nigeria Democratic Congress (NDC). Wannan sauyin siyasa ya jawo muhawara mai zafi, inda ake tambayar yadda masu jefa ƙuri’a a Arewa za su karɓi wannan haɗaka gabanin zaɓen 2027. An dai tabbatar da cewa shugabannin biyu sun shiga jam’iyyar NDC a hukumance a Abuja, inda shugaban jam’iyyar, Cleopas Moses Zuwoghe, ya miƙa musu katin zama mambobi. Dalilin Shiga NDC Kwankwaso ya bayyana cewa: “Mun yi tattaunawa da shugabannin jam’iyyar, kuma mun ga manufofinmu sun…