Site icon TWINS EMPIRE

Takaitattun Labaran Safiyar Yau Laraba 08, Oct. 2025

Labaran Najeriya Na Yau – 08 Ga Oct, 2025

1. Ministan Kirkira, Kimiyya da Fasaha, Geoffrey Uche Nnaji, ya yi murabus. Murabus ɗinsa a ranar Talata ya biyo bayan zargin bogin takardar shaidar karatu da ake yi masa.

2. Shugaban Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC), Farfesa Mahmood Yakubu, ya sauka daga mukaminsa, wanda hakan ke nuna fara sabon shugabanci a hukumar. Yakubu, wanda aka rantsar a karo na biyu a ranar 9 ga Disamba, 2020, ya sanar da matakin nasa yayin taron da ya yi da kwamishinonin zaɓe na jihohi (RECs) a ranar Talata.

3. Sanata Natasha Akpoti-Uduaghan ta halarci zaman majalisa a karon farko a ranar Talata bayan kammala watanni shida na dakatar da ita saboda rashin da’a. A ranar 23 ga Satumba, jami’in tsaro na majalisar, Alabi Adedeji, ya buɗe ofishinta domin ba ta damar dawowa bayan dakatarwar. A lokacin zaman, Sanatar ta zauna a kujerarta da aka ware mata cikin jerin ‘yan adawa ba tare da wata matsala ba.

4. Shugabannin jam’iyyar African Democratic Congress (ADC) sun gudanar da taro a ranar Talata. A yayin taron, shugaban jam’iyyar, David Mark, ya zargi ‘yan siyasa da kafa gwamnatoci da ke yi musu aiki kawai, yana mai cewa, “ya zama dole mu canza wannan tsohon salon. Dole mu nuna sabon hali na jagoranci a kowane fanni — gwamnati, kamfanoni, da al’umma.”

5. Wasu ‘yan bindiga da ake zargin masu garkuwa da mutane ne sun kai hari a garin Zhibi, kusa da Dei-Dei a Babban Birnin Tarayya, amma yana cikin ƙaramar hukumar Tafa ta Jihar Neja. An ce sun sace wani ɗan kasuwa mai suna Muhammad Shuaibu tare da ‘ya’yansa mata biyu — ɗaya ɗaliba ce a jami’a, ɗaya kuma ƙaramar ‘yar’uwarta ce.

6. Shugaban Ƙasa Bola Tinubu ya nemi amincewar Majalisar Wakilai don ɗaukar sabon bashin ƙasashen waje da kuma sake biyan wasu tsoffin bashi da adadinsu ya kai dala biliyan 2.3. Haka kuma ya nemi amincewar fitar da takardar bashin sukuk ta farko ta ƙasar mai darajar dala miliyan 500 a kasuwar kuɗin duniya.

7. Majalisar Dattawa ta bayyana a ranar Talata cewa Kamfanin Mai na Ƙasa (NNPC Limited) ya amsa tambayoyi 19 da aka yi masa a rahoton bincike daga 2017 zuwa 2023. Sai dai shugaban kwamitin Majalisar Dattawa kan asusun jama’a, Sanata Aliyu Wadada, ya ce har yanzu ba su kammala nazarin amsoshin ba.

8. Tsofaffin ‘yan sanda da ke ƙarƙashin tsarin Contributory Pension Scheme sun ce za su ci gaba da zanga-zangar su a ranar 14 ga Oktoba a Majalisar Ƙasa, duk da matakan sulhu da Shugaban Ƙasa Bola Tinubu da Sufeto Janar na ‘Yan sanda suka ɗauka. Sun dade suna neman a cire su daga tsarin CPS kuma a kafa musu hukumar fansho ta musamman kamar yadda rundunar soja da DSS suke da ita.

9. Hukumar NDLEA ta Jihar Edo ta ce ta kama mutane 54 da nauyin kayan maye mai nauyin kilo 1,506.57 a watan Satumba. A wata sanarwa da kwamandan hukumar, Mitchell Ofoyeju, ya fitar a ranar Talata, ya ce sun kuma lalata kilo 66,078.57 na tabar wiwi (skunk cannabis).

10. Rundunar Sojan Najeriya ta 2 Brigade da ke Jihar Akwa Ibom ta la’anci kisan da aka yi wa Laftanar Samson Haruna, likitan soja na 6 Battalion, wanda ya mutu bayan matarsa ta ƙone shi saboda rikicin cikin gida a barikin Willington Bassey.

Exit mobile version