Takaitattun Labaran Safiyar Yau Alhamis 18, Dec. 2025

Labaran Najeriya Na Yau – 18 Ga Dec, 2025

1. Gwamnatin Tarayya ta tabbatar da sakin wani jirgin saman Rundunar Sojin Sama ta Najeriya (NAF) tare da jami’ansa 11 da aka tsare a ƙasar Burkina Faso bayan saukar gaggawa da suka yi. Mai magana da yawun Ma’aikatar Harkokin Waje, Kimiebi Ebienfa, ya sanar da hakan a daren Laraba, inda ya ce a taƙaice: “Eh, an sake su.”

2. Sabon gwamnan Jihar Rivers da ya sauya sheƙa, Siminalayi Fubara, ya kai ziyara ba tare da an sanar ba zuwa hedkwatar jam’iyyar APC ta ƙasa a daren Laraba. Fubara ya isa sakatariyar jam’iyyar da misalin ƙarfe 6:50 na yamma, inda Sakatare Janar na jam’iyyar, Sanata Ajibola Basiru, da Sakataren Walwala na Ƙasa, Hon. Donatus Nwapa, da Mataimakin Sakataren Tsara Jam’iyya na Ƙasa, Nze Chidi Duru, suka tarbe shi.

3. Shugaban Ƙasa Bola Tinubu ya aika sunayen mutane biyu zuwa Majalisar Dattawa domin tantancewa da amincewa da su a matsayin shugabannin hukumar kula da harkokin man fetur ta Midstream da Downstream (NMDPRA) da kuma hukumar kula da harkokin man fetur ta Upstream (NUPRC). A cewar wata sanarwa daga mai magana da yawun shugaban ƙasa, Bayo Onanuga, naɗe-naɗen sun biyo bayan murabus ɗin Injiniya Farouk Ahmed, tsohon shugaban NMDPRA, da Gbenga Komolafe, tsohon shugaban NUPRC.

4. Babbar Kotun Shari’a ta Jihar Delta, reshen Orerokpe, ta bayar da umarnin wucin gadi da ke hana Sufeto Janar na ‘Yan Sanda da Rundunar ‘Yan Sandan Najeriya aiwatar da dokar lasisin gilashin mota mai duhu (tinted glass permit) da aka shirya fara aiwatarwa a ranar 2 ga Janairu, 2026. Mai shari’a Joe Egwu ne ya bayar da umarnin a jiya, bayan sauraron ƙarar gaggawa da Israel Joe ya shigar, ƙarƙashin jagorancin lauya Kunle Edun, SAN.

5. Kungiyar Kwadago ta Najeriya (NLC) ta bayyana cewa ma’aikata a Najeriya ba su da tsaro, har ma a wuraren aikinsu, yayin da ‘ya’yan ƙungiyar suka gudanar da zanga-zanga a jihohin Cross River, Zamfara, Plateau, Bauchi da wasu sassan ƙasar. Shugaban NLC na Jihar Cross River, Kwamared Greg Olayi, ya bayyana hakan a Calabar yayin jagorantar zanga-zangar lumana kan tabarbarewar tsaro a ƙasar.

6. Wani ɗan Majalisar Wakilai, Hon. Abdulsammad Dasuki (PDP, Sokoto), ya tayar da batun gatan majalisa (matter of privilege) a zaman majalisa ranar Laraba, inda ya zargi cewa akwai banbanci tsakanin dokokin haraji da Majalisar Ƙasa ta amince da su da kuma waɗanda daga baya aka wallafa a hukumance. Dasuki ya ce an take masa haƙƙin gatan majalisa, yana mai jaddada cewa abin da aka wallafa bai dace da abin da ‘yan majalisa suka tattauna, suka kaɗa ƙuri’a, kuma suka amince da shi ba.

7. Akalla mutane 12 aka ruwaito sun mutu, yayin da aka sace wasu uku bayan ‘yan bindiga sun kai hari kan masu hakar ma’adinai a ƙauyen Fan da ke ƙaramar hukumar Barkin Ladi ta Jihar Plateau. A cewar Channels Television, harin ya faru ne da misalin ƙarfe 9 na dare ranar Talata, yayin da suke aikin hakar ma’adinai bisa doka. Haka kuma, mutane biyar sun jikkata.

8. Naira ta faɗi darajarta a kasuwar canji ta bayan fage (parallel market) inda ta koma N1,492 kan dala ɗaya daga N1,485. Haka zalika, naira ta faɗi zuwa N1,458.02 kan dala ɗaya a Kasuwar Canjin Kuɗaɗe ta Najeriya (NFEM).

9. Gwamnatin Tarayya ta sanya haramci kai-tsaye a faɗin ƙasa kan fitar da itace da kayayyakin da suka shafi itace zuwa ƙasashen waje, tare da soke dukkan lasisi da izinin da aka bayar a baya. Ministan Muhalli, Balarabe Lawal, ne ya sanar da hakan a ranar Laraba yayin taro na 18 na Majalisar Muhalli ta Ƙasa da aka gudanar a Jihar Katsina.

10. Hukumar EFCC ta bayyana cewa za ta gurfanar da masu maganin gargajiya biyar da aka kama a wasu wuraren tsafi a jihohin Lagos da Osun, bisa zargin mallakar kuɗin bogi na dala miliyan 3.4 da euro 280,000. EFCC ta ce kamen ya biyo bayan rahoton cewa mutanen sun yaudari wata mata mai suna Halima Sanni da kuɗi Naira miliyan 26.